Thành lập sàn giao dịch bất động sản phải có 2 người có chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS?

Ngày hỏi:01/01/2021

Nhờ tư vấn điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản? Nghe nói phải có 2 người có chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 69 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản, theo đó:

      - Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.

      - Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; người quản lý, điều hành sàn giao dịch bất động sản phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

      - Sàn giao dịch bất động sản phải có quy chế hoạt động, tên, địa chỉ, cơ sở vật chất, kỹ thuật đáp ứng yêu cầu hoạt động.

      Theo quy định này thì doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT