Thời điểm tính tiền thuê đất là lúc nào?

Ngày hỏi:10/08/2020

Cho mình hỏi. Công ty mình đầu năm 2020 được UBND tỉnh chấp thuận chủ trương đầu tư dự án A, nhưng đến nay công ty mình chưa làm các thủ tục như hợp đồng thuê đất và chưa có quyết định giao đất, cho thuê đất của UBND cấp tỉnh. Vậy thời điểm tính tiền thuê đất từ lúc nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời điểm tính tiền thuê đất là lúc nào?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 3 Điều 108 Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

      Thời điểm tính thu tiền sử dụng đất, tiền thuê đất là thời điểm Nhà nước quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất.

      Như vậy thời điểm tính tiền thuê đất là thời điểm Nhà nước quyết định giao đất, cho thuê đất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn