Thu hồi đất

Ngày hỏi:27/10/2014

Tôi là cựu chiến binh 51 tuổi. Tôi có khai hoang và trồng cây hoa màu trên một mảnh đất là hành lang núi đá được 7 năm nay và chưa bao giờ nhận được văn bản hay sơ đồ nào chứng minh đây là đất của Nhà máy X48 (Hải quân). Hiện Nhà máy X48 Hải quân lại gửi văn bản yêu cầu chúng tôi tháo dỡ hoa màu trước thời hạn mà không đưa ra giấy tờ yêu cầu giải phóng của Nhà nước hay giấy tờ gì chứng minh đất thuộc Xưởng X48 cũng như tiền đền bù. Vậy tôi muốn hỏi: quy trình thu hồi như vậy có đúng pháp luật không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Sở tài nguyên và Môi trường Quảng Ninh tư vấn như sau:

    • Đối với trường hợp ông nêu, nếu thửa đất ông đang sử dụng nằm trong diện tích đất nhà nước đã giao cho Nhà máy X48 Hải Quân, thì Nhà máy X48 có quyền yêu cầu ông hoàn trả lại đất hoặc đề nghị Nhà nước bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp về đất đai của mình theo quy định tại Điều 166, 170 Luật Đất đai 2013.

      Đề nghị ông làm việc với Nhà máy X48 và UBND TP Cẩm Phả địa phương nơi ông đang sử dụng đất để được hướng dẫn cụ thể.

      (Theo Công văn số 2460/TNMT-ĐKĐĐ)


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn