Thu thập tài liệu, dữ liệu trong xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

Ngày hỏi:25/07/2017

Thu thập tài liệu, dữ liệu trong xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Biên tập Thư Ký Luật, tôi là một công chức địa chính của phường, nhưng có một thắc mắc về chuyên ngành muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp như sau: Thu thập tài liệu, dữ liệu trong xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Thành Nhân (0978******)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thu thập tài liệu, dữ liệu trong xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất
      (ảnh minh họa)
    • Thu thập tài liệu, dữ liệu trong xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được pháp luật quy định tại Điều 42 Thông tư 05/2017/TT-BTNMT quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu đất đai do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành như sau:

      1. Tài liệu, dữ liệu được thu thập cho việc xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp tỉnh gồm: Nghị quyết của Chính phủ; báo cáo thuyết minh tổng hợp; bản đồ hiện trạng sử dụng đất; bản đồ quy hoạch sử dụng đất và bản đồ điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất; bản đồ kế hoạch sử dụng đất; bản đồ chuyên đề (nếu có).

      2. Tài liệu, dữ liệu được thu thập cho việc xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp huyện gồm: Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; báo cáo thuyết minh tổng hợp; bản đồ hiện trạng sử dụng đất; bản đồ quy hoạch sử dụng đất và bản đồ điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất, bản đồ kế hoạch sử dụng đất năm đầu và hàng năm; bản đồ chuyên đề (nếu có).

      Theo đó tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 75/2015/TT-BTNMT có quy định về dữ liệu thuộc tính quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất bao gồm các nhóm dữ liệu sau đây:

      a) Nhóm dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp tỉnh;

      b) Nhóm dữ liệu quy hoạch sử dụng đất cấp huyện;

      c) Nhóm dữ liệu kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện.

      Trên đây là nội dung của Ban biên tập Thư Ký Luật về thu thập tài liệu, dữ liệu trong xây dựng cơ sở dữ liệu quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 05/2017/TT-BTNMT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn