Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sủ dụng đất.

Ngày hỏi:21/12/2012

Xin chào mọi người! 1/10/2008 tôi có mua 1 căn nhà ở q. Bình Thạnh của ông Minh, căn nhà không có sổ đỏ chỉ có hợp đồng bán nhà giấy tay do 2 bên thực hiện. Căn nhà trên không có tranh chấp, có giấy xác nhận nhà ở hợp pháp của UBND phường. Được biết căn nhà trên do ông Minh mua lại của ông Trung vào ngày 25/3/2003 cũng bằng giấy tay. Nay tôi muốn xin cấp GCN QSDĐ thì có được không? Vì tôi có nghe người quen nói là chỉ cấp GCN QSDĐ cho nhà ở có giấy chuyển nhượng trước ngày 1/1/2004. Rất mong nhận được sự góp ý của các Luật sư. Thân chào!

    • Theo quy định tại khoản 2, Điều 50 Luật đất đai thì nếu việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất (viết tay) có thể làm căn cứ để cấp GCNQSD đất cho người nhận chuyển quyền sử dụng đất nếu việc ký kết hợp đồng trước ngày luật đất đai năm 2003 có hiệu lực pháp luật (01/7/2004) và bên chuyển nhượng đã có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1, Điều 50 Luật đất đai.

      Trường hợp của bạn viết tay sau ngày 01/7/2004 nên không đủ điều kiện áp dụng khoản 2, Điều 50 Luật đất đai để được cấp GCN QSD đất cho bạn.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn