Thủ tục chuyển mục đích đất vườn sang đất ở

Ngày hỏi:28/10/2019

Gia đình ông bà nội tôi có 600m mét đất đã có sổ đỏ trong đó có 200m là đất nhà ở còn 400m là đất trồng cây lâu năm, do quy định 4 khẩu thì chỉ cho 200m vuông nhà ở, bây giờ ông muốn chia phần cho hai đứa con trai mà nếu chia thì đất đó thuộc đất trồng cây lâu năm sau này con cháu sẽ không xây dựng nhà ở được nên nếu muốn chuyển đổi 400m vuông đất trồng cây lâu năm sang đất nhà ở thì phải làm sao, phí bao nhiêu ah? Nhờ tư vấn giúp em!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thủ tục chuyển mục đích đất vườn sang đất ở
    (ảnh minh họa)
  • Theo Điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai quy định khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp (đất vườn) sang đất ở phải xin phép cơ quan có thẩm quyềm.

    Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

    *Căn cứ pháp lý:

    - Luật đất đai 2013;

    - Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP;

    - Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT;

    - Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP;

    - Thông tư 76/2014/TT-BTC;

    - Nghị định 01/2017/NĐ-CP.

    *Hồ sơ:

    - Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 30/2014/TT-BTNMT;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    *Nơi nộp hồ sơ:

    => Phòng tài nguyên và môi trường - Ủy ban nhân dân cấp huyện.

    *Thời gian giải quyết:

    - Không quá 15 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ;

    - Không quá 25 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ đối với khu vực miền núi, biên giới hải đảo.

    *Tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất:

    => Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Lưu ý: Khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp (đất vườn) sang đất ở thì phải tuân thủ theo hạn mức sử dụng đất ở của từng địa phương quy định.

    Ban biên tập phản hồi đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn