Thủ tục mua nhà tạm cấp 4

Ngày hỏi:09/12/2014

Tôi dự định mua nhà tạm cấp 4 thuộc hai bên đường cặp nhà lồng chợ không có giấy tờ gì về quyền sử dụng đất trước đây người bán chỉ mua lại dưới hình thức thuê lại mặt bằng kinh doanh. vậy thủ tục như thế nào? và làm giấy bằng cách nào?

    • 1. Theo quy định tại Điều 91 Luật nhà ở thì nhà ở phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà thì mới được tham gia các giao dịch mua bán, cho thuê... Vì vậy, nếu căn nhà đó chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở thì không được phép thực hiện thủ tục mua bán theo quy định pháp luật.

      2. Theo thông tin bạn nêu thì căn nhà đó có được là do thuê mặt bằng kinh doanh nên không có căn cứ để xác định người đang sử dụng căn nhà đó có quyền được chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Vì vậy, việc mua bán sẽ không được pháp luật thừa nhận. Bạn không nên mua căn nhà như vậy.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn