Thủ tục và điều kiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo quy định mới nhất

Ngày hỏi:24/07/2014

Tôi muốn mua miếng đất hiện tại đang là đất vườn và có sổ đỏ, tôi muốn làm giấy lên đất thổ cư có được hay không? Thủ tục như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật TNHH Đức Chánh tư vấn như sau:

    • Căn cứ Luật đất đai 2013.

      Theo Điều 52, điểm d Điều 57 LĐĐ, đất của bạn hiện đang là đất nông nghiệp nên muốn chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, căn cứ vào:

      1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

      2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

      Nếu xét thấy nhu cầu sử dụng đất của bạn là phù hợp với kế hoạch sử dụng đất hàng năm của địa phương thì bạn sẽ được tiến hành thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.

      Trình tự thủ tục như sau:

      1. Hồ sơ gồm:

      – Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất;

      – Bản vẽ thửa đất;

      – Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại khoản 1 Điều 100 của LĐĐ).

      2. Cơ quan tiếp nhận và trả hồ sơ: Phòng Tài nguyên – môi trường thuộc Ủy ban nhân dân cấp quận, huyện nơi có đất.

      3. Thời gian thực hiện thủ tục: không quá 15 ngày.


    Nguồn:

    Website Hãng Luật Đức Chánh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn