Thuế đất ở Giồng Trôm, Bến Tre

Ngày hỏi:17/01/2013
Chào Ban biên tập !Chúng tôi ở xã Thạnh Phú Đông, huyện Giồng Trôm, tỉnh Bến tre, là những hộ đã ở trên dãy phố chợ của xã từ năm 1975 đến nay chưa có quyền xử dụng đất. Nay xã thu 350.000 - 400.000 đ/m2 để được cấp quyền xử dụng đất. Như vậy có đúng không? Xin CafeLand trả lời dùm. Chúng tôi xin cám ơn !
    • Đối với trường hợp của Ông, theo quy định tại Khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003: “Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003 nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất” thì Ông không phải nộp tiền sử dụng đất khi xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Nhưng Ông phải nộp lệ phí trước bạ, được xác định bằng giá tính lệ phí trước bạ nhân (x) tỷ lệ tính lệ phí trước bạ với giá tính lệ phí trước bạ là giá do UBND cấp tỉnh ban hành, tỷ lệ tính lệ phí trước bạ là 0,5%. Ông được miễn lệ phí cấp Giấy chứng nhận do đất ở nông thôn.

      Ông có thể liên hệ với Phỏng Tài nguyên và Môi trường huyện Giồng Trôm để được hướng dẫn chi tiết.

      CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn