Tôi bị phạt xây dựng có đúng không?

Ngày hỏi:20/03/2010
Tôi tên là Nguyễn Văn Thể là chủ sở hữu căn nhà 76/10/14 Nguyễn Sơn- Phường Phú Thọ Hòa -  Q.Tân Phú. Nay tôi trình bày sự việc kính mong luật sư tư vấn giúp tôi về sụ nhận xét xem tôi nên làm thế nào là hợp lý nhất. Sự việc như sau: -Ngày 4/09/2009 tôi được UBND quận tân phú cấp giấy phép số 2389/GPXD-UBND đính kèm bản vẽ được duyệt, cho phép tôi cải tạo lại căn nhà 76/10/14 với qui mô 1tret+3lau- diện tích xây dựng 218m2, chiều cao 14.2m. -Tôi thi công hoàn thành căn nhà trên vào tháng 12/2009 doo công ty Xây Dựng Thuận An thi công, kết luận biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình với diện tích hoàn thành là 207m2, qui mô 1tret + 3lau, chieu cao 14,2m; có sai lệch so với thiết kế như sau : xây phòng lồi trên phần lô gia từ tầng 1 đến tầng 3, đua ban công ra ngoài chỉ giới xây dựng 0,3m ( phần này nhà thầu tư vấn là phù hợp qui định, không cần xin điều chỉnh giấy phép khi thi công - Nhà thầu căn cứ điều 4 - khoản 3 - cũa Thông tư 24/TT-BXD ngày 09/09/2009) -Ngày 5/2/2009 tôi nộp hồ sơ xin Hoàn công tại Bộ phận hành chính công. đến ngày 5/3/2010 tôi lên lấy hồ sơ theo phiếu hẹn thì tôi lại nhận thông báo yêu cầu liên hệ Thanh tra xây dựng đề lập biên bản ( Tôi rất buồn vì nộp hồ sơ tại bộ phận đến ngày lên lấy hồ sơ lại bảo liên hệ thanh tra để kiểm tra ? Tôi kg biết chức năng của bộ phận 1 cửa là làm gì nữa ) -Tôi cố gắng bỏ qua hết và chịu khó liên hệ Thanh tra xây dựng kiểm tra theo thông báo của Bộ phần 1 cửa do Trưởng phòng TN-MT Quận Tân Phú ký thông báo. Ngày 6/03/2010 Thanh tra xây dựng cử 4 cán bộ xuống kiểm tra và kết luận nhà tôi xây sai GPXD phần phòng lồi trên lô gia và phần bản công 0,3m từ tầng 1 đến tầng 3, đồng thời sau đó đến ngày 10/03/2010 Chánh Thanh Tra Xây dựng ban hành quyết định phạt hành chính tôi 7.500.000đ và buộc tháo dỡ phần vi phạm trên. ( theo vi phạm điều 11, khoảng b của nghị định 23/NĐ-CP ) - Tôi bức xúc quá nên liền hệ với thanh tra chánh Thanh tra nói hành vi này do tôi xây sai mà không điều chỉnh giấy phép nên phải bị phạt , còn riêng phần ban công đua ra khỏi chỉ giới xây dựng là 0,3m phù hợp vì theo qui định nhà tôi thuộc đường hẻm 6m nên cho phép đượcc đua tối đa là 0,9m; đồng thời việc xây phòng lồi trên logia là phù hợp theo qui chuẩn xây dựng nên không phải tháo dở ( vì anh em làm bien bản sai nên tôi ký - và chánh thanh tra kiểm điểm cán bộ lập biên bản nhà tôi truớc cuộc họp ). kết thúc biên bản Chánh thanh tra yêu cầu tôi nộp tiền phạt vào kho bạc, đồng thời làm 02 đơn xem xét gởi lên UBND phường Phú Thọ Hòa và 01 đơn gởi lên Thanh Tra Xây dựng tân Phú để tôi xem xét lại. * Do vậy nên tôi miêu tả toàn bộ nội dung nêu trên đến Luật sư, nhờ luật sư tư vấn giúp tôi nên làm thế nào đề có thể không bị xử phạt vì căn cứ của tôi là tôi vi phạm nghị định 23/ND-CP tại điều 11, nhưng việc tôi xây sai GPXD lại phù hợp theo điều 4- khoảng 3 của Thông tư 24.TT-BXD hướng dẫn thực hiện nghị Định 23. (( trích điều 4 thông tư 24 Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 Điều 4. Về xử phạt chủ đầu tư, nhà thầu có hành vi vi phạm các quy định về trật tự xây dựng 1. Công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng quy định tại khoản 1 Điều 11, khoản 1 Điều 25 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP là vi phạm một trong những nội dung trong mẫu Giấy phép xây dựng tại Phụ lục VI Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12 tháng 02 năm 2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình: a) Thay đổi vị trí xây dựng công trình; b) Sai cốt nền xây dựng công trình; c) Vi phạm chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng; Ngoài các trường hợp quy định tại điểm a, điểm b và điểm c khoản 1  Điều này, đối với công trình dân dụng, công trình công nghiệp và nhà ở riêng lẻ trong đô thị sai nội dung Giấy phép xây dựng còn thuộc một trong những trường hợp sau: d) Sai diện tích xây dựng (tầng một); đ) Chiều cao công trình vượt quá chiều cao được quy định trong giấy phép xây dựng; e) Xây dựng vượt quá số tầng quy định trong giấy phép xây dựng; g) Vi phạm những quy định về quản lý kiến trúc đô thị (đối với những khu vực đã có thiết kế đô thị được duyệt). 2. Công trình xây dựng sai thiết kế đã được thẩm định, phê duyệt; sai quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt quy định tại khoản 3 Điều 11, khoản 3 Điều 25 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP thuộc một trong các trường hợp sau: a) Thay đổi kết cấu chịu lực chính, kiến trúc mặt đứng công trình; b) Vượt quá chiều cao tối đa được duyệt; c) Thay đổi mục đích sử dụng ban đầu được duyệt; d) Sai mật độ xây dựng, hệ số sử dụng đất so với thiết kế được thẩm định, phê duyệt hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 được duyệt. 3. Không xử phạt xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ thuộc một trong những trường hợp sau: a) Xây dựng sai vị trí hoặc thay đổi diện tích đã ghi trong giấy phép  đối với những nơi chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt nhưng nằm trong diện tích đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của chủ nhà, không gây khiếu kiện, không lấn chiếm chỉ giới đường đỏ hoặc chỉ giới xây dựng, không vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều 3 Quyết định số 39/2005/QĐ-TTg ngày 28 tháng 02 năm 2005 của Thủ tướng Chính phủ về việc hướng dẫn thi hành Điều 121 của Luật Xây dựng; b) Thay đổi kiến trúc bên trong công trình xây dựng mà không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính; c) Giảm số tầng so với giấy phép xây dựng đối với những nơi chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt.)) trân trọng Kính chào ! NGUYỄN VĂN THỂ -0908084800

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Hữu Thống tư vấn như sau:

    • Chào anh Thể

      Theo thông tin anh nêu, Tôi hiểu như sau:
      So với giấy phép xây dựng anh xây sai như sau: "xây phòng lồi trên phần lô gia từ tầng 1 đến tầng 3". bị phạt hành chính và buộc tháo dỡ phần này. Hiện Thanh tra ra quyết định xử phạt và yêu cầu tháo dỡ.

      Theo thông tư anh dẫn chiếu thì anh không bị phạt.theo khoản 3. và cần Tôi tư vấn không bị phạt.
      Theo cách hiểu trên, Tôi có một số ý kiến như sau:
      - anh xác định Giữa bị phạt hoặc khôg và không bị tháo dỡ. đâu là quan trọng.
      - Không bị phạt nhưng buộc tháo dỡ đó có phải là điều anh cần. (không tháo dỡ thì không được hoàn công)
      - Theo tôi, phần xây thêm so với giấy phép là nhằm đáp ứng nhu cầu sử dụng thật sự của anh.
      Nên việc tháo dỡ là không mong muốn. Vậy anh cần khiếu nại quyết định hành chính trên, và đề nghị không tháo dỡ và đựoc hoàn công phần xây thêm mới là điều nên làm. Có phạt (nếu buộc phải) nhưng được hoàn công phần xây thêm thì nên làm.

      Khoản 3 thông tư chỉ nêu miễn phạt chứ không miễn dỡ bỏ.

      thân chào anh

    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn