Tôi xin hỏi về thẩm quyền phạt vi phạm hành chính về đất đai cấp xã và mức phạt

Ngày hỏi:31/07/2015
Xin UBND thành phố hà nội cho tôi hỏi: Phó chủ tịch xã có thẩm quyền trong xử phạt hành chính cấp xã hay không? Nếu có thì mức xử phạt hành chính đối với việc cáo buộc người dân lấn chiếm đất như thế nào? Vào tháng 4 năm 2015, gia đình tôi có xây tường bao trên phần đất còn lại của nhà tôi, nó là một phần đất tôi đã bỏ tiền ra mới có được vào năm 1977. Tuy nhiên, chính xã lại nói đó là đất của xã quản lý, không phải đất của cá nhân nào Tôi có giấy đổi đât năm 1977. Phần đất đến nay tôi xây tường bao đó vẫn còn ít hơn so với số đất thực tế tôi mua. Phần đất này cũng đang bị hộ bên cạnh nhà tôi tranh chiếm, nhưng trong sổ đỏ của họ thì không thể hiện số đất này, còn nhà tôi tôi chưa làm sổ đỏ Dưới đây là quyết định xử phạt của Phó chủ tịch xã, UBND thành phố cho tôi hỏi thêm, quyết định này có đúng không? Tôi xin chân thành cảm ơn! Người hỏi: Nguyễn Thị Thúy ( 20:41 31/07/2015)

    Nội dung này được Ủy ban Nhân dân Tp.Hà Nội, Cổng thông tin điện tử tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này, Đề nghị bà xem tại Khoản 1, Điều 31 - Nghị định số 102/2014/NĐ-CP của Chính phủ: Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
      “Điều 31. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính
      1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:
      a) Phạt cảnh cáo;
      b) Phạt tiền đến 5.000.000 đồng;
      c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại Điểm b Khoản này;
      d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả:
      Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm; buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.”


    Nguồn:

    Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn