Tổng cục Quản lý đất đai có trách nhiệm như thế nào về việc quản lý cơ sở dữ liệu đất đai quốc gia?

Ngày hỏi:24/07/2017

Tổng cục Quản lý đất đai có trách nhiệm như thế nào về việc quản lý cơ sở dữ liệu đất đai quốc gia? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là một nhân viên văn phòng làm việc tại một công ty Bất động sản có một thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật như sau: Tổng cục Quản lý đất đai có trách nhiệm như thế nào về việc quản lý cơ sở dữ liệu đất đai quốc gia? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Thanh Phương (thanhphuong***@gmai.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổng cục Quản lý đất đai có trách nhiệm như thế nào về việc quản lý cơ sở dữ liệu đất đai quốc gia?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 3 Luật Đất đai 2013 có giải thích về cơ sở dữ liệu đất đai như sau:

      Cơ sở dữ liệu đất đai là tập hợp các dữ liệu đất đai được sắp xếp, tổ chức để truy cập, khai thác, quản lý và cập nhật thông qua phương tiện điện tử.

      Trách nhiệm của tổng cục Quản lý đất đai về việc quản lý cơ sở dữ liệu đất đai quốc gia được pháp luật quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư 05/2017/TT-BTNMT quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu đất đai do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành như sau:

      a) Tổ chức xây dựng, quản lý, cập nhật cơ sở dữ liệu đất đai quy định tại khoản 1 Điều 3 của Thông tư này; chỉ đạo, hướng dẫn, kiểm tra định kỳ hoặc đột xuất việc xây dựng, quản lý, cập nhật cơ sở dữ liệu đất đai ở các địa phương;

      b) Đánh giá, xếp hạng năng lực thực hiện việc xây dựng cơ sở dữ liệu đất đai của các tổ chức và công bố công khai hàng năm;

      c) Phối hợp với đơn vị có liên quan để xử lý những vấn đề phát sinh trong quá trình thực hiện.

      Trên đây là nội dung trả lời về trách nhiệm của tổng cục Quản lý đất đai về việc quản lý cơ sở dữ liệu đất đai quốc gia. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 05/2017/TT-BTNMT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn