Tranh chấp đất đai hay tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Ngày hỏi:25/11/2015

Tôi có nhận chuyển nhượng một cái nền nhà của ông Nguyễn Văn Ba ngụ cùng xã, chiều ngang 4m, chiều dài 25m với giá 70.000.000đ (thời điểm năm 2006) chỉ làm giấy viết tay, chưa ra xã làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất, với lý do: Ông Nguyễn Văn Ba không đưa giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để tách thửa. Vậy trường hợp này có phải là tranh chấp đất đai hay tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất? Có bắt buộc phải hòa giải ở xã theo Luật Đất đai 2013, Nghị định 43 hay không?, hay làm đơn gửi đến Tòa án nhân dân huyện giải quyết

    Nội dung này được Luật gia Minh Hương tư vấn như sau:

    • Theo Điều 203 Luật Đất đai 2013 quy định: Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại UBND cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau: 1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết. 2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây: a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại UBND cấp có thẩm quyền theo quy định tại Khoản 3 Điều này. b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự. Như vậy căn cứ theo Khoản 2 Điều 203 Luật Đất đai thì thẩm quyền giải quyết tranh chấp được Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp đất đai bao gồm: - Tranh chấp đất đai mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai - Tranh chấp về tài sản gắn liền với đất - Tranh chấp đất đai mà đương sự không có giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai thì đương sự được lựa chọn một trong hai hình thức: Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự hoặc nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại UBND cấp có thẩm quyền theo quy định của Luật Đất đai. Vì trong thư ông chưa nêu rõ tranh chấp giữa hai gia đình (tranh chấp về thực hiện hợp đồng chuyển nhượng hay tranh chấp đất mà bạn đã nhận chuyển nhượng). Nếu ông Ba đã bán nhà đất cho ông mà không chịu đưa giấy tờ để ông sang tên thì ông đề nghị chính quyền can thiệp giải quyết. Còn nếu tranh chấp về thửa đất đó mà thửa đất này ông Ba đã có sổ đỏ thì ông khởi kiện ra tòa án. Tuy nhiên trong quá trình giải quyết cấp xã đều phải thực hiện việc hòa giải đối với hai bên đương sự


    Nguồn:

    nongnghiep.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn