Tranh chấp đất không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có khởi kiện đến tòa án được không?

Ngày hỏi:05/08/2019

Tôi và hàng xóm có tranh chấp một thửa đất mà không ai có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chúng tôi đã hòa giải tại UBND cấp xã hai lần nhưng vẫn không có kết quả, cho tôi hỏi tôi có thể khởi kiện đến tòa án để giải quyết có được không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 203 Luật đất đai 2013 quy định: Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:

      - Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này.

      - Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

      => Như vậy, theo thông tin bạn đưa ra là tranh chấp đất mà không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, và đã hòa giải tại UBND cấp xã, nên bạn được quyền khởi kiện đến tòa án để giải quyết.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn