Tranh chấp đất thừa kế có giấy đỏ

Ngày hỏi:11/06/2011
Lúc nhỏ, ông D. sống với bà ngoại. Năm 2000, ông D. được cấp giấy đỏ miếng đất do ông bà chết để lại. Vậy mẹ ông D. (thuộc hàng thừa kế thứ nhất) có quyền đòi lại đất đó hay không?
    • Khoản 1 Điều 2 Luật Đất đai năm 1993 quy định: “Người sử dụng đất ổn định, được UBND cấp xã xác nhận thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”. Có thể vì chưa đủ cơ sở để xác định số đất trên là di sản của người chết nên UBND cấp huyện đã xét cấp giấy đỏ cho ông D. theo quy định này.

      Nay căn cứ vào Điều 135, khoản 1 Điều 136 Luật Đất đai năm 2003, nếu muốn tranh chấp quyền sử dụng đất với con, người mẹ có thể nộp đơn đến UBND xã để được hòa giải và sau nữa là khởi kiện ra TAND để được xem xét, giải quyết.


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn