Từ đất trồng cây hàng năm sang đất nuôi tôm có phải chuyển mục đích sử dụng đất?

Ngày hỏi:01/08/2019

Gia đình tôi có mảnh đất trồng cây hàng năm, do trồng cây hàng năm không cải thiện thu nhập cho gia đình nên tôi muốn chuyển sang làm hồ nuôi tôm. Vậy tôi có cần làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013 quy định xin phép khi chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

      "Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm."

      Như vậy, gia đình bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất nuôi tôm thì phải xin phép UBND cấp huyện.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn