Từ năm 2020, chuyển đổi cây trồng trên 5000 mét vuông đất trồng lúa trồng lúa không xin phép bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:12/12/2019

Gia đình tôi được nhà nước cấp 1000 mét vuông đất trồng lúa như do ở địa phương chỉ làm được 1 vụ lúa, thấy thời gian còn lại để đất trống gia đình quyết định trồng đậu tương (cây ngắn hạn) do không biết đã không xin phép UBND xã. Vậy cho hỏi gia đình tôi bị xử phạt bao nhiêu theo quy định mới?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 4 Nghị định 35/2015/NĐ-CP quy định: Người sử dụng đất đăng ký chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa phải đăng ký với Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Như vậy, gia đình bạn không thực hiện đăng ký với UBND xã khi trồng cây đậu tương trên đất trồng lúa là trái quy định của pháp luật.

      Mặt khác, theo thông tin của bạn thì gia đình bạn đã chuyển đổi 5000 mét vuông (tức là 0.5 héc ta) sang trồng cây đậu tương trên đất trồng lúa không xin phép vậy nên gia đình bạn sẽ bị xử phạt theo Điểu b Khoản 1 Điều 13 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 05/01/2020) quy định mức phạt như sau:

      => Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta.

      Ngoài ra, buộc làm thủ tục đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất tại UBND cấp xã hoặc buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn