Từ năm 2020, tự ý chuyển 5 héc ta đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/12/2019

Tôi đang nghiên cứu pháp luật đất đai và biết rằng khi chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm phải xin phép, vậy nếu hộ gia đình khi chuyển 5 hec ta đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm không xin phép sẽ phạt bao nhiêu từ năm 2020?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013 quy định việc chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối phải xin phép cơ quan có thẩm quyền.

      Theo thông tin bạn cung cấp gia đình bạn đã chuyển 2 hét ta đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm không xin phép, căn cứ vào vào Điểm d Khoản 1 Điều 9 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 05/01/2020) quy định mức phạt như sau:

      => Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

      Ngoài ra, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn