Tự ý xây dựng nhà trên 200 mét vuông đất trồng cây lâu năm phạt bao nhiêu từ năm 2020?

Ngày hỏi:10/12/2019

Tôi có xây nhà lớn hơn 200 mét vuông trên đất trồng cây lâu năm không được sự đồng ý cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Vậy cho hỏi theo quy định mới thì gia đình tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Điều 10 Luật đất đai 2013 quy định:

      - Đất trồng cây lâu năm thuộc nhóm đất nông nghiệp.

      - Đất ở thuộc nhóm đất phi nông nghiệp.

      Theo Điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013 quy định: Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp phải xin phép cơ quan có thẩm quyền.

      Theo thông tin bạn cung cấp gia đình bạn đã chuyển 200 mét vuông (tức là 0.02 héc ta) đất trồng cây lâu năm sang đất ở không xin phép, căn cứ vào vào Điểm b Khoản 2 Điều 11 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 05/01/2020) quy định mức phạt như sau:

      => Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,02 héc ta đến dưới 0,05 héc ta.

      Ngoài ra, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Lưu ý: Đối với chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất ở tại khu vực đồ thị thì hình thức và mức xử phạt bằng 02 lần mức trên.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn