UBND xã có quyền chuyển nhượng đất cho người dân không?

Ngày hỏi:03/04/2019

Tôi muốn mua đất để làm nông mà không biết ai bán, tôi có thể mua đất do xã quản lý được không? Hoặc tôi có thể thuê đất của xã để trồng cây được không? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi

Hải Yến (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • UBND xã có quyền chuyển nhượng đất cho người dân không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 59 Luật Đất đai 2013 thì UBND xã, phường, thị trấn không có thẩm quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp cũng như giao đất cho cá nhân, hộ gia đình để sản xuất, làm nông nghiệp. UBND xã, phường, thị trấn chỉ có thẩm quyền cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.

      Do đó, nếu có nhu cầu thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của UBND cấp xã thì Anh/Chị có thể liên hệ UBND cấp xã để trao đổi, yêu cầu và làm việc để được thuê đất trồng cây.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn