UBND xã không có thẩm quyền quyết định thu hồi đất cơ sở tôn giáo?

Tại thôn tôi, công trình nhà thờ thuộc cơ sở tôn giáo, trong quá trình hoạt động có sai sót trong lĩnh vực đất đai, nhiều lần phía cơ quan xã xuống làm việc, và có lập biên bản thu hồi phần đất vi phạm đó. Như vậy, theo quy định pháp luật hiện nay, hành vi của UBND xã đúng hay sai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • UBND xã không có thẩm quyền quyết định thu hồi đất cơ sở tôn giáo?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 66 Luật Đất đai 2013 quy định:

      Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

      Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

      Như vậy, có thể thấy đối với đất cơ sở tôn giáo thì UBND tỉnh mới có thẩm quyền, trong trường hợp này cơ quan xã hoàn toàn sai.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn