Ủy ban nhân dân huyện có được cấp sổ đỏ hay không?

Ngày hỏi:27/11/2020

Em ở Thái Nguyên, nay em đã làm hết hồ sơ để xin cấp sổ đỏ tức là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, em tính lên Uỷ ban nhân dân huyện làm thì có được không? Xin cấp sổ đỏ cho đất ở từ năm 2003 tới nay.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 105 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

      Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định trên thì Ủy ban nhân dân huyện có thẩm quyền cấp sổ đỏ trong trường hợp mà bạn đề cập.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn