Ủy quyền cho người khác mua nhà đất tại Việt Nam khi đang ở nước ngoài như thế nào?

Ngày hỏi:25/12/2020

Hiện tôi đang ở nước ngoài và tôi muốn hỏi: Ủy quyền cho người khác mua nhà đất tại Việt Nam khi đang ở nước ngoài như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 138 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

      Và theo Điều 78 Luật Công chứng 2014 thì:

      - Cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan đại diện lãnh sự của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài được công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản, văn bản ủy quyền và các hợp đồng, giao dịch khác theo quy định của Luật này và pháp luật về lãnh sự, ngoại giao, trừ hợp đồng mua bán, chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, thế chấp, góp vốn bằng bất động sản tại Việt Nam.

      Như vậy, nếu bạn đang ở nước ngoài bạn có thể ủy quyền cho người khác tại Việt Nam để thực hiện giao dịch mua bán nhà đất. Văn công chứng văn bản ủy quyền có thể thực hiện tại Đại sứ quán hoặc Lãnh sự quán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn