Vấn đề bảo quản hồ sơ, tài liệu thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào?

Ngày hỏi:04/01/2017

Vấn đề bảo quản hồ sơ, tài liệu thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang tìm hiểu những vấn đề liên quan đến chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản. Nên tôi có một thắc mắc mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Vấn đề bảo quản hồ sơ, tài liệu thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Thanh Hằng (hang_nguyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bảo quản hồ sơ, tài liệu thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định tại Điều 14 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; hướng dẫn việc đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản; việc thành lập và tổ chức hoạt động của sàn giao dịch bất động sản do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành như sau:

      1. Đơn vị tổ chức kỳ thi có trách nhiệm bảo quản hồ sơ, tài liệu liên quan đến từng kỳ thi sát hạch như sau:

      a) Bảo quản trong thời hạn 05 năm

      - Hồ sơ liên quan đến tổ chức thi: Quyết định lựa chọn đơn vị tổ chức kỳ thi; quyết định thành lập Hội đồng thi; quy chế thi; đề thi và đáp án của từng môn thi; danh sách cán bộ coi thi;

      - Hồ sơ liên quan đến chấm thi: Danh sách thí sinh dự thi, danh sách cán bộ chấm thi;

      - Bài thi của thí sinh;

      - Hồ sơ thí sinh đủ điều kiện dự thi;

      - Bảng tổng hợp kết quả thi, bảng tổng hợp kết quả chấm phúc khảo (nếu có) từng môn thi của thí sinh.

      b) Bảo quản trong thời hạn 03 năm hồ sơ của các thí sinh thi không đạt yêu cầu và các thí sinh đăng ký nhưng không tham gia kỳ thi.

      2. Sở Xây dựng lưu trữ hồ sơ của các cá nhân được cấp chứng chỉ trong thời hạn 10 năm kể từ ngày cấp chứng chỉ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về bảo quản hồ sơ, tài liệu thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 11/2015/TT-BXD.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn