Văn phòng đăng ký đất đai có thuộc cơ quan tài nguyên và môi trường hay không?

Ngày hỏi:12/04/2021

Cho tôi hỏi: Ở địa phương tôi được biết cơ quan tài nguyên và môi trường bao gồm Sở Tài nguyên và Môi trường, Phòng Tài nguyên và Môi trường. Như vậy, Văn phòng đăng ký đất đai thường xuyên thực hiện các chức năng được giao quản lý về thủ tục đất đai thì có thuộc cơ quan tài nguyên và môi trường không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Văn phòng đăng ký đất đai có thuộc cơ quan tài nguyên và môi trường hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định về cơ quan quản lý về đất đai ở địa phương như sau:

      Cơ quan tài nguyên và môi trường ở địa phương bao gồm Sở Tài nguyên và Môi trường, Phòng Tài nguyên và Môi trường và Văn phòng đăng ký đất đai được giao thực hiện một số nhiệm vụ trong quản lý nhà nước về đất đai.

      Như vậy, có thể thấy đối với văn phòng đăng ký đất đai được giao thực hiện một số nhiệm vụ trong quản lý nhà nước về đất đai vẫn thuộc cơ quan tài nguyên và môi trường ở địa phương theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT