Về việc xin cấp lại chứng nhận quyền sử dụng đất

Ngày hỏi:03/11/2010

Gia đình tôi có mảnh đất tại Đường Láng, Hà Nội, đã được cấp Giấy chứng nhận QSDD từ năm 2007. Nay kiểm tra lại giấy tờ thì không biết Giấy CNQSDD bị mất từ lúc nào. Xin cho biết, việc này có ảnh hưởng gì không và muốn làm lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải làm gì?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Văn Sinh, Công ty Luật TNHH YouMe, Hà Nội tư vấn như sau:

    • Gia đình bà có thể làm thủ tục xin cấp lại Giấy chứng nhận QSDD. Thủ tục xin cấp lại được quy định tại Điều 24 Nghị định số 88/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 19/10/2009 về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất:

      Người đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận nộp một (01) bộ hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận, hồ sơ gồm:

      - Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận (theo Mẫu số 15/ĐK Đơn xin cấp lại, cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Ban hành kèm Thông tư số: 09/2007/TT-BTNMT);

      - Giấy tờ xác nhận việc mất Giấy chứng nhận của công an cấp xã nơi mất giấy;

      - Giấy tờ chứng minh đã đăng tin mất Giấy chứng nhận trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương (trừ trường hợp mất giấy do thiên tai, hỏa hoạn) đối với tổ chức trong nước, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài; trường hợp hộ gia đình và cá nhân thì chỉ cần có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc đã niêm yết thông báo mất giấy tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã;

      Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất kiểm tra hồ sơ; trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền ký quyết định hủy Giấy chứng nhận bị mất, đồng thời cấp lại Giấy chứng nhận mới; trao Giấy chứng nhận cho người đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận.

      Về thời gian thực hiện thủ tục cấp cấp lại Giấy chứng nhận bị mất được quy định tại khoản 2 Điều 12 Nghị định 88/2009/NĐ-CP: Không quá ba mươi (30) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn