Vì sao UBND thị xã (huyện) không cho phép hộ gia đình lên đất ở?

Ngày hỏi:25/07/2019

Gia đình tôi chuyển lên đất ở nhưng UBND thị xã Phú Mỹ trả lời không phù hợp quy hoạch xây dựng nông thôn mới năm 2013 của cấp huyện phê duyệt là đất du lịch. Năm 2018, 2019 gia đình tôi đã đăng ký nhu cầu sử dụng đất hàng năm ở xã. Vào ngày 16/4/2019 UBND tỉnh BRVT phê duyệt quy hoạch kế hoạch điều chỉnh công nhận là khu đất của gia đình tôi là đất ở nông thôn. Căn cứ vào Điều 52 của Luật Đất đai 2013 và Điều 7a Nghị định 01/2017 là khu đất của tôi đủ điều kiện lên đất ở. Vậy, nhờ luật sư tư vấn tôi phải làm sao theo luật để chuyển lên đất ở. Công văn trả lời không cho chuyển lên đất ở của UBND thị xã Phú Mỹ có đúng luật quy định không? Xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất ở:

      Căn cứ Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CPQuyết định 2555/QĐ-BTNMT năm 2017:

      Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ:

      Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT, hồ sơ gồm:

      - Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất.

      - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ).

      Bước 2. Nộp hồ sơ:

      - Nộp hồ sơ tại Phòng Tài nguyên và Môi trường

      Bước 3. Xử lý, giải quyết yêu cầu

      - Phòng Tài nguyên và Môi trường tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ.

      Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian không quá 03 ngày làm việc phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ.

      Nếu hồ sơ đủ, Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:

      - Thẩm tra hồ sơ;

      - Xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất;

      - Thông báo và hướng dẫn hộ gia đình, cá nhân nộp tiền;

      - Trình UBND cấp huyện quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất;

      - Chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

      Bước 4. Trả kết quả

      Phòng Tài nguyên và Môi trường trao quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân sau khi cá nhân thực hiện nghĩa vụ tài chính.

      - Thời gian thực hiện (theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP):

      + Không quá 15 ngày (không kể thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất).

      + Không quá 25 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn.

      Căn cứ chuyển mục đích sử dụng đất:

      Theo Điều 52 Luật Đất đai 2013 thì căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất bao gồm:

      - Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

      - Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn chuyển mục đích sử dụng đất.

      Theo đó, ngoài nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất thì căn cứ để UBND thị xã Phú Mỹ cho phép hộ gia đình bạn lên đất ở hay không còn phụ thuộc vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm.

      Như vậy, nhu cầu lên đất ở của gia đình bạn có thể không phù hợp với quy hoạch xây dựng nông thôn mới năm 2013 của UBND thị xã Phú Mỹ, nên cơ quan này không cho phép gia đình bạn lên đất ở là phù hợp với quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung chúng tôi phản hồi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn