Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Ngày hỏi:22/02/2015

Năm 1990, ông Nguyễn Văn Thơm (vợ Đào Thị May) được UBND xã Ninh Dương cấp đất ở với diện tích 12,0m X 20,0m = 240,0m2 (Nhưng hiện tại thửa đất có diện tích là 386,6m2). Đến ngày 20/11/2001, ông Nguyễn Văn Thơm (vợ Đào Thị May) chuyển nhượng toàn bộ thửa đất với diện tích 386,6m2 cho gia đình tôi sử dụng ổn định đến nay. Ngày 5/8/2014 tôi được hội đồng xét duyệt phường Ninh Dương họp xét duyệt đủ điều kiện cấp giấy CNQSĐ đất với diện tích đất 386,6m2. Tuy nhiên, hạn mức đất ở quy định tại Quyết định 4505 của UBND tỉnh nằm ở điều 3 khoản 1 điểm a "Khu vực có hạn mức giao đất ở không quá 120m2/hộ bao gồm: đất có chiều bám mặt đường quốc lộ, tỉnh lộ, đường ô tô đi lại thuận lợi, đất bằng trong khu tập trung đông dân cư hoặc trung tâm các phường, thị trấn có chiều rộng mặt đường bằng hoặc lớn hơn 3m". Nhà tôi bám mặt đường rộng hơn 3m. Theo tôi được biết đất gia đình tôi có nguồn gốc thời điểm sử dụng từ năm 1990 trước thời điểm nâng cấp từ xã lên phường năm 1998 thì hạn mức phải được công nhận bằng hạn mức đất ở nông thôn 400m2/hộ. Vậy tôi xin hỏi: trường hợp như gia đình tôi làm Giấy CNQSDĐ thì sẽ hưởng hưởng hạn mức đất ở là bao nhiêu? (120m2 hay 400m2). Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Sở tài nguyên và Môi trường Quảng Ninh tư vấn như sau:

    • Tại Luật Đất đai 1987 3-LCT/HĐNN8 quy định về thẩm quyền giao đất được quy định như sau: “4. UBND huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định:….c) Giao đất khu dân cư nông thôn cho nhân dân làm nhà ở theo kế hoạch đã được Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và đơn vị hành chính tương đương xét duyệt”. Căn cứ quy định trên, việc UBND xã Ninh Dương (nay là phường Ninh Dương) giao đất cho gia đình ông Thơm tại thời điểm năm 1990 là giao không đúng thẩm quyền.

      Do đó, việc giải quyết cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đã được giao đất không đúng thẩm quyền được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Điều 8 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ có hiệu lực thi hành từ ngày 07/1/2014.

      Mặt khác, độc giả chưa nói rõ diện tích 146.6 m2 tăng thêm (so với diện tích được UBND xã Ninh Dương giao từ năm 1990) từ thời điểm nào và diện tích 240m2 đất được UBND xã Ninh Dương cấp từ năm 1990 gia đình ông Thơm đã nộp tiền cho cơ quan, tổ chức để được sử dụng đất hay chưa, có giấy tờ chứng minh việc nộp tiền để được sử dụng đất hay không.

      Căn cứ các quy định và lý do trên, Sở Tài nguyên và Môi trường đề nghị độc giả Lê Minh Hiếu liên hệ với Phòng Tài nguyên và Môi trường TP Móng Cái đề được giải quyết./.

      (Theo Công văn số 258/TNMT-ĐKĐĐ)


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn