Việc chỉnh lý bản đồ địa chính thực hiện trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:03/09/2018

Tôi hiện đang tìm hiểu về bản đồ địa chính. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Thắc mắc của tôi cụ thể như sau: Việc chỉnh lý bản đồ địa chính thực hiện trong các trường hợp nào? Mong được giải đáp giúp trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Quỳnh Châu - Kiên Giang

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc chỉnh lý bản đồ địa chính thực hiện trong các trường hợp nào?
    (ảnh minh họa)
  • Việc chỉnh lý bản đồ địa chính thực hiện trong các trường hợp được quy định tại Tiết 1.1 Khoản 1 Điều 17 Thông tư 25/2014/TT-BTNMT về bản đồ địa chính do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành, theo đó:

    Việc chỉnh lý bản đồ địa chính thực hiện trong các trường hợp sau:

    a) Xuất hiện thửa đất và các đối tượng chiếm đất mới (trừ các đối tượng là công trình, xây dựng và tài sản trên đất);

    b) Thay đổi ranh giới thửa đất và các đối tượng chiếm đất (trừ các đối tượng là công trình xây dựng và tài sản trên đất);

    c) Thay đổi diện tích thửa đất;

    d) Thay đổi mục đích sử dụng đất;

    đ) Thay đổi thông tin về tình trạng pháp lý của thửa đất;

    e) Thay đổi về mốc giới và đường địa giới hành chính các cấp;

    g) Thay đổi về điểm tọa độ địa chính và điểm tọa độ Quốc gia;

    h) Thay đổi về mốc giới và hành lang an toàn công trình;

    i) Thay đổi về địa danh và các ghi chú trên bản đồ.

    Trên đây là tư vấn về trường hợp chỉnh lý bản đồ địa chính. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 25/2014/TT-BTNMT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn