Vốn pháp định của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản là bao nhiêu?

Tôi và gia đình đang có dự định kinh doanh bất động sản, nhưng nghe các bạn bè nói đối với lĩnh vực này thì vốn pháp định cần có tới 20 tỷ đồng, mong ban biên tập tư vấn giúp?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Nghị định 76/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản cụ thể như sau:

      Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp hoặc hợp tác xã theo quy định của pháp luật về hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và phải có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng, trừ các trường hợp sau:

      - Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên quy định tại Điều 5 Nghị định này;

      -Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ bất động sản quy định tại Chương IV Luật Kinh doanh bất động sản.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật hiện hành thì đối với trường hợp tổ chức, cá nhân , hộ gia đình bán chuyển nhựơng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản ở quy mô nhỏ không thường xuyên thì không cần phải thành lập doanh nghiệp, như vậy thì cũng không không cần phải có vốn pháp định là 20 tỷ đồng thì mới tham có thể tham gia kinh doanh bất động sản.

      Trên đây là quan điểm của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn