Xác định và phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá để giao đất có thu tiền sử dụng đất

Ngày hỏi:02/02/2018

Xác định và phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá để giao đất có thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Thành Lam, gần đây tôi đang tìm hiểu quy định về việc tổ chức thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất. Nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là việc xác định và phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá để giao đất có thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xác định và phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá để giao đất có thu tiền sử dụng đất được quy định tại Điều 9 Thông tư liên tịch 14/2015/TTLT-BTNMT-BTP Quy định việc tổ chức thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất do Bộ Tài nguyên và Môi trường - Bộ Tư pháp ban hành, cụ thể như sau:

      - Căn cứ quyết định đấu giá quyền sử dụng đất, Sở Tài nguyên và Môi trường tổ chức thực hiện việc xác định giá khởi điểm của thửa đất đấu giá (gồm giá đất, hạ tầng kỹ thuật, tài sản gắn liền với đất nếu có) theo quy định của pháp luật và trình Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) phê duyệt.

      - Hồ sơ trình phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá bao gồm:

      + Tờ trình về phương án giá khởi điểm của thửa đất được đấu giá, giá hạ tầng kỹ thuật, tài sản trên đất (nếu có);

      + Dự thảo phương án giá khởi điểm;

      + Báo cáo thuyết minh xây dựng phương án giá khởi điểm;

      + Văn bản thẩm định phương án giá khởi điểm.

      - Căn cứ hồ sơ trình của Sở Tài nguyên và Môi trường, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thực hiện phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá. Giá khởi điểm của thửa đất đấu giá đã được phê duyệt là căn cứ để thực hiện việc bán đấu giá quyền sử dụng đất.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về việc xác định và phê duyệt giá khởi điểm của thửa đất đấu giá để giao đất có thu tiền sử dụng đất. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 14/2015/TTLT-BTNMT-BTP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn