Xin cấp số nhà

Ngày hỏi:09/08/2013
Cho hỏi về qui trình cấp số nhà: Tôi mới mua 01 lô đất tại phường linh đông, quận thu đức. Sau khi sang tên chủ sở hữu thì chủ đất cũ có kèm theo giấy phép xây dựng (đứng tên chủ đất cũ) căn nhà 3 tầng trên lô đất này. Nhưng vì điều kiện tài chính không cho phép nên tôi xây thấp hơn số tầng như trong giấy phép xây dựng (sai phép). Nay tôi muốn xin cấp số nhà cho căn nhà tôi mới xây được không? Và thủ tục thì làm như thế nào? Mong cơ quan chức năng trả lời giúp tôi. Người gửi: Nguyễn Trọng Chính

    Nội dung này được Sở Xây Dựng Thành Phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Chào ông Nguyễn Trọng Chính,
      Do thông tin ông cung cấp không đầy đủ, nên Sở Xây dựng trả lời về mặt nguyên tắc như sau:
      Căn cứ khoản 2 Điều 5 của Quy chế ban hành kèm theo Quyết định số 22/2012/QĐ-UBND ngày 31/5/2012 của Ủy ban nhân dân thành phố, thẩm quyền cấp số nhà thuộc Ủy ban nhân dân Quận - Huyện.
      Căn cứ quy định nêu trên, Sở Xây dựng đề nghị ông liên hệ với Ủy ban nhân dân Quận Thủ Đức (nơi căn nhà tọa lạc) để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.


    Nguồn:

    SỞ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn