Xử phạt khi chậm trễ đăng ký biến động quyền sử dụng đất

Ngày hỏi:13/08/2016

Hiện nay tôi muốn làm thủ tục sang tên lại thì hợp đồng đó còn giá trị không? Nếu có thì có bị phạt không? Thời hiệu của hợp đồng là bao lâu và căn cứ vào văn bản pháp lý nào để làm thủ tục chuyển nhượng? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Cafeland.vn tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai năm 2013, trong trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất, người sử dụng đất có nghĩa vụ phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có biến động.

      Như vậy, với trường hợp của bạn, bạn đã vi phạm quy định nêu trên và có thể bị xử phạt từ 2.000.000 VNĐ đến 5.000.000 VNĐ theo quy định tại Khoản 2 Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP. Tuy nhiên, việc vi phạm này của bạn không làm mất hiệu lực của Hợp đồng chuyển nhượng bạn đã ký. Bạn vẫn có thể thực hiện thủ tục đăng ký biến động theo quy định tại Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT. Cụ thể, bạn nộp một bộ hồ sơ đăng ký biến động tại văn phòng đăng ký đất đai nơi thửa đất toạ lạc, hồ sơ gồm:

      - Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm theo Thông tư 24/2014/TT-BTNMT;

      - Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

      - Bản gốc Hợp đồng về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở;

      Trước khi thực hiện thủ tục này, bạn cần phải thực hiện thủ tục kê khai và lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân (nếu có) tại Chi cục thuế nơi có đất.

      Theo quy định tại Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai năm 2013, trong trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất, người sử dụng đất có nghĩa vụ phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có biến động.

      Như vậy, với trường hợp của bạn, bạn đã vi phạm quy định nêu trên và có thể bị xử phạt từ 2.000.000 VNĐ đến 5.000.000 VNĐ theo quy định tại Khoản 2 Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP. Tuy nhiên, việc vi phạm này của bạn không làm mất hiệu lực của Hợp đồng chuyển nhượng bạn đã ký. Bạn vẫn có thể thực hiện thủ tục đăng ký biến động theo quy định tại Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT. Cụ thể, bạn nộp một bộ hồ sơ đăng ký biến động tại văn phòng đăng ký đất đai nơi thửa đất toạ lạc, hồ sơ gồm:

      - Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm theo Thông tư 24/2014/TT-BTNMT;

      - Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

      - Bản gốc Hợp đồng về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở;

      Trước khi thực hiện thủ tục này, bạn cần phải thực hiện thủ tục kê khai và lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân (nếu có) tại Chi cục thuế nơi có đất.


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn