Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Ngày hỏi:18/05/2015
Gia đình tôi nằm trong khuôn viên của rừng Quốc gia được Nhà nước bảo vệ. Năm 2014, cha tôi có bán cho chú tôi một lô đất cạnh nhà tôi (chú tôi ở tỉnh khác nay cuối đời muốn sinh sống cùng anh em). Sau đó chính quyền xã phạt bố tôi vì vi phạm Luật Đất đai. Xin hỏi luật sư việc phạt gia đình tôi có đúng không và theo điều khoản nào?

    Nội dung này được Luật gia Minh Hương tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Luật Đất đai và Nghị định 102/2014 ngày 10/11/2014 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định như sau: Điều 20. Tự ý chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện mà không đủ điều kiện của hộ gia đình, cá nhân. 1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000đ đối với hộ gia đình, cá nhân có hành vi vi phạm sau đây: a) Hộ gia đình, cá nhân đang sinh sống xen kẽ trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng nhưng chưa có điều kiện chuyển ra khỏi phân khu đó tự ý chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất rừng kết hợp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản cho hộ gia đình, cá nhân sinh sống ngoài phân khu đó. b) Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất ở, đất sản xuất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ tự ý chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất sản xuất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ đó. c) Hộ gia đình, cá nhân là dân tộc thiểu số sử dụng đất do Nhà nước giao đất theo chính sách hỗ trợ của Nhà nước tự ý chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất trước 10 năm, kể từ ngày có quyết định giao đất hoặc sau 10 năm kể từ ngày có quyết định giao đất nhưng chưa được UBND cấp xã xác nhận không còn nhu cầu sử dụng do chuyển khỏi địa bàn xã, phường, thị trấn nơi cư trú để đến nơi khác hoặc do chuyển sang làm nghề khác hoặc không còn khả năng lao động. 2. Biện pháp khắc phục hậu quả: a) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm, quy định tại Khoản 1 Điều này. b) Buộc trả lại diện tích đất đã nhận chuyển nhượng, tặng cho do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này. Từ quy định nêu trên, đối chiếu với trường hợp gia đình bạn chuyển nhượng đất cho chú (nhưng chú của bạn ở nơi khác chuyển đến) là không đúng nên chính quyền xã xử phạt hành chính là đúng.


    Nguồn:

    nongnghiep.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn