06 hình thức phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí tại các cơ quan nhà nước

Ngày hỏi:08/03/2019

Xin chào anh chị tôi đang tìm hiểu các quy định về phát ngôn và cung cấp thông cho báo chí của các cơ quan hành chính nhà nước. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì hình thức phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí tại các cơ quan nhà nước được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 09/2017/NĐ-CP thì hình thức phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí như sau:

      1. Tổ chức họp báo.

      2. Đăng tải nội dung phát ngôn và cung cấp thông tin trên Cổng thông tin điện tử, trang thông tin điện tử hoặc trang mạng xã hội chính thức của cơ quan hành chính nhà nước.

      3. Phát ngôn trực tiếp hoặc trả lời phỏng vấn của nhà báo, phóng viên.

      4. Gửi thông cáo báo chí, nội dung trả lời cho cơ quan báo chí, nhà báo, phóng viên bằng văn bản hoặc qua thư điện tử.

      5. Cung cấp thông tin qua trao đổi trực tiếp hoặc tại các cuộc giao ban báo chí do trung ương, địa phương tổ chức khi được yêu cầu.

      6. Ban hành văn bản đề nghị cơ quan báo chí đăng, phát phản hồi, cải chính, xin lỗi nội dung thông tin trên báo chí.

      Trên đây là quy định về hình thức phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí tại các cơ quan nhà nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn