16 tuổi có thể đăng ký dự tuyển viên chức?

Ngày hỏi:19/10/2020

Cho hỏi, trong trường hợp em mới 16 tuổi có được đăng ký dự tuyển vào đơn vị sự nghiệp công lập trong lĩnh vực thể dục, thể thao không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định về điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức như sau:

      Người đăng ký dự tuyển vào vị trí việc làm trong các đơn vị sự nghiệp công lập thuộc lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao có thể thấp hơn 18 tuổi nhưng phải từ đủ 15 tuổi trở lên và được sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật.

      Như vậy, trường hợp bạn mới 16 tuổi thì vẫn có thể đăng ký dự tuyển vào các vị trí việc làm trong đơn vị sự nghiệp công lập thuộc lĩnh vực thể dục, thể thao.

      Lưu ý: Bạn phải được sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn