4 hành vi bị cấm trong vận động bầu cử?

Ngày hỏi:10/05/2016
Những người ứng cử đại biểu Quốc hội, đại biểu HĐND đang vận động bầu cử. Họ có được hứa hẹn nếu trúng cử sẽ làm đường, sửa sang lại trường học và cầu cống cho địa phương hay không? Nguyễn Thị Tuyết Lan (Huyện Nhà Bè, TP.HCM)
    • Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Trưởng Văn phòng luật sư Trần Công Ly Tao (TP.HCM), trả lời: Điều 68 Luật Bầu cử đại biểu QH và đại biểu HĐND cấm người ứng cử thực hiện bốn hành vi sau:

      1. Lợi dụng vận động bầu cử để tuyên truyền trái với Hiến pháp và pháp luật hoặc làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín, quyền, lợi ích hợp pháp khác của tổ chức, cá nhân khác.

      2. Lạm dụng chức vụ, quyền hạn để sử dụng phương tiện thông tin đại chúng trong vận động bầu cử.

      3. Lợi dụng vận động bầu cử để vận động tài trợ, quyên góp ở trong nước và nước ngoài cho tổ chức, cá nhân mình.

      4. Sử dụng hoặc hứa tặng, cho, ủng hộ tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất để lôi kéo, mua chuộc
      cử tri.

      Như vậy, người ứng cử khi vận động bầu cử không được phép hứa ủng hộ xây trường, làm đường… để lôi kéo, mua chuộc cử tri vì hành vi này bị cấm theo quy định của luật trên.


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn