Ai có quyền ra lệnh gọi khám sức khỏe đi nghĩa vụ công an?

Ngày hỏi:10/08/2021

Cho em hỏi, sau khi em nộp đơn đăng ký đi nghĩa vụ công an nếu em đậu vòng sơ tuyển. Thì ai có quyền ra lệnh gọi khám sức khỏe để gửi cho em đi khám vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định về trình tự tuyển chọn như sau:

      Công an cấp huyện tiến hành tuyển chọn và gọi công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân, như sau:

      Trưởng Công an cấp huyện ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân theo quy định tại khoản 2 Điều 40 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015. Lệnh gọi khám sức khỏe phải được giao cho công dân trước thời điểm khám sức khỏe mười lăm ngày;

      Như vậy, Trưởng Công an cấp huyện sẽ có quyền ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân. Giấy gọi khám sức khỏe sẽ được giao trước thời điểm khám là 15 ngày.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn