Ai có thẩm quyền bầu Ủy ban nhân dân?

Ngày hỏi:26/11/2018

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi vấn đề sau đây: Ai có thẩm quyền bầu Ủy ban nhân dân? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 8 Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015 có quy định như sau:

      "Điều 8. Ủy ban nhân dân

      1. Ủy ban nhân dân do Hội đồng nhân dân cùng cấp bầu, là cơ quan chấp hành của Hội đồng nhân dân, cơ quan hành chính nhà nước ở địa phương, chịu trách nhiệm trước Nhân dân địa phương, Hội đồng nhân dân cùng cấp và cơ quan hành chính nhà nước cấp trên."

      Như vậy, theo quy định này thì thẩm quyền bầu Ủy ban nhân dân sẽ thuộc về Hội đồng nhân dân cùng cấp bạn nhé.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về thành phần của Ủy ban nhân dân gồm: Chủ tịch, Phó Chủ tịch và các Ủy viên, số lượng cụ thể Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp do Chính phủ quy định.

      Trên đây là nội dung trả lời về thẩm quyền bầu Ủy ban nhân dân. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật tổ chức chính quyền địa phương 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn