Ai có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm?

Ngày hỏi:18/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Ai có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Thông tư 58/2014/TT-BCT quy định cấp, thu hồi Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Công Thương thì thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm được quy định như sau:

      - Bộ Công Thương cấp Giấy chứng nhận đối với:

      + Cơ sở sản xuất các sản phẩm thực phẩm có công suất thiết kế:

      ++ Rượu: Từ 03 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

      ++ Bia: Từ 50 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

      ++ Nước giải khát: Từ 20 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

      ++ Sữa chế biến: Từ 20 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;

      ++ Dầu thực vật: Từ 50 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;

      ++ Bánh kẹo: Từ 20 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;

      ++ Bột và tinh bột: Từ 100 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;

      ++ Dụng cụ, vật liệu bao gói chuyên dụng gắn liền và chỉ sử dụng cho các sản phẩm thực phẩm trên.

      + sở kinh doanh sản phẩm thực phẩm trực thuộc cơ sở sản xuất có công suất thiết kế sản xuất theo quy định trên; cơ sở kinh doanh thực phẩm (bao gồm cả thực phẩm tổng hợp) của thương nhân phân phối, bán buôn hoặc đại lý bán buôn trên địa bàn từ 02 (hai) tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên.

      - Sở Công Thương các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cấp Giấy chứng nhận đối với:

      + Cơ sở sản xuất các sản phẩm thực phẩm có công suất thiết kế thấp hơn các cơ sở trên;

      + Cơ sở kinh doanh thực phẩm (bao gồm cả thực phẩm tổng hợp) của thương nhân bán buôn hoặc đại lý bán buôn trên địa bàn 01 (một) tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; cơ sở bán lẻ thực phẩm trên địa bàn tỉnh, thành phố đó.

      Ngoài ra, đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh tại cùng một địa điểm theo phân cấp thuộc thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận của cả Bộ Công Thương và Sở Công Thương thì Bộ Công Thương sẽ thụ lý hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận theo quy định.

      Trên đây là nội dung trả lời về thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 58/2014/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn