Ai được mời tham dự phiên họp của Chính phủ?

Ngày hỏi:06/12/2018

Theo tôi tìm hiểu thì được biết là thường kỳ, Chính phủ họp mỗi tháng một phiên nhưng trong một số trường hợp cần thiết thì sẽ họp bất thường. Vậy cho tôi hỏi: Ai được mời tham dự phiên họp của Chính phủ? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Điều 47 Luật tổ chức Chính phủ 2015 thì những người sau đây sẽ được mời tham dự phiên họp của Chính phủ:

    - Chủ tịch nước có quyền tham dự phiên họp của Chính phủ.

    - Chính phủ mời Chủ tịch Hội đồng dân tộc của Quốc hội tham dự phiên họp của Chính phủ khi bàn về việc thực hiện chính sách dân tộc. Khi ban hành quy định thực hiện chính sách dân tộc, Chính phủ phải lấy ý kiến của Hội đồng dân tộc.

    - Chính phủ mời Chủ tịch Ủy ban trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và người đứng đầu cơ quan trung ương của tổ chức chính trị - xã hội tham dự phiên họp của Chính phủ khi bàn các vấn đề có liên quan.

    Trên đây là nội dung trả lời về những người được mời tham dự phiên họp của Chính phủ. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Luật tổ chức Chính phủ 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn