Ai là người quyết định kéo dài thời hạn thực hiện dân quân tự vệ?

Ngày hỏi:13/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi: Dân quân thường trực được kéo dài thời gian thì được tính như thế nào? Mong nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 10 Luật dân quân tự vệ năm 2009 quy định thời gian thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ như sau:

      - Thời gian thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nồng cốt là 04 năm.

      - Căn cứ tình hình thực tế, tính chất nhiệm vụ và yêu cầu công tác, thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt có thể được kéo dài đối với dân quân không quá 02 năm, đối với tự vệ và chỉ huy đơn vị dân quân tự vệ có thể được kéo dài hơn nhưng không quá độ tuổi quy định.

      - Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức quyết định kéo dài thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt quy định.

      Như vậy, Chủ tịch UBND xã, người đứng đầu cơ quan tổ chức quyết định thời gian kéo dài thời hạn thực hiện nghĩa vụ dân quân tự vệ nòng cốt căn cứ trên tình hình thực tế, tính chất nhiệm vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT