Bấm lỗ tai một bên có đi NVCA được không?

Ngày hỏi:25/08/2021

Xin hỏi, tôi tên phong hiện 21 tuổi, tôi muốn tham gia nghĩa vụ công an nhân dân nhưng vì tôi có bấm lỗ tai bên trái để đeo chuỗi thì họ có tuyển không? Đường kính cũng khá lớn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 6 Thông tư 45/2019/TT-BCA quy định công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân phải bảo đảm các chỉ số đặc biệt sau:

      1. Không nghiện các chất ma túy, tiền chất ma túy.

      2. Màu và dạng tóc bình thường.

      3. Không bị rối loạn sắc tố da.

      4. Không có các vết trổ (xăm) trên da, kể cả phun xăm trên da.

      5. Không bấm lỗ ở tai (đối với nam), ở mũi và ở các vị trí khác trên cơ thể để đeo đồ trang sức.

      6. Không mắc các bệnh mạn tính, bệnh xã hội.

      7. Không có sẹo lồi co kéo ở vùng đầu, mặt, cổ, cẳng tay, bàn tay, bàn chân.

      Như vậy, quy định đã được đặt ra đối với nam là không bấm lỗ ở tai mới xét được thực hiện tham gia NVCA và đáp ứng các tiêu chí khác. Do vậy, bạn đã bị liệt vào tiêu chí này nên không thực hiện việc tuyển chọn đối với trường hợp của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn