Bàn giao con dấu cho văn thư có phải lập văn bản ghi nhận không?

Ngày hỏi:24/09/2021

Cho hỏi, cơ quan mình bàn giao con dấu cho văn thư mới vào làm. Vậy có phải lập văn bản ghi nhận bàn giao hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 32 Nghị định 30/2020/NĐ-CP quy định về quản lý con dấu, thiết bị lưu khóa bí mật như sau:

      - Người đứng đầu cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giao cho Văn thư cơ quan quản lý, sử dụng con dấu, thiết bị lưu khóa bí mật của cơ quan, tổ chức theo quy định.

      - Văn thư cơ quan có trách nhiệm

      + Bảo quản an toàn, sử dụng con dấu, thiết bị lưu khóa bí mật của cơ quan, tổ chức tại trụ sở cơ quan, tổ chức.

      + Chỉ giao con dấu, thiết bị lưu khóa bí mật của cơ quan, tổ chức cho người khác khi được phép bằng văn bản của người có thẩm quyền. Việc bàn giao con dấu, thiết bị lưu khóa bí mật của cơ quan, tổ chức phải được lập biên bản.

      + Phải trực tiếp đóng dấu, ký số vào văn bản do cơ quan, tổ chức ban hành và bản sao văn bản.

      + Chỉ được đóng dấu, ký số của cơ quan, tổ chức vào văn bản đã có chữ ký của người có thẩm quyền và bản sao văn bản do cơ quan, tổ chức trực tiếp thực hiện.

      Như vậy, đối với văn thư chỉ được giữ con dấu khi được người đứng đầu cơ quan giao cho quản lý, sử dụng,... Tuy nhiên, không có đề cập tới khi bàn giao có phải lập biên bản hay không. Trên thực tế, các đơn vị sẽ thực hiện lập biên bản để xác nhận việc giao con dấu để hạn chế rủi ro.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn