Ban Quản lý khu công nghiệp có được tiếp nhận thỏa ước lao động tập thể của doanh nghiệp trong khu công nghiệp?

Ngày hỏi:26/06/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Ban Quản lý khu công nghiệp có được tiếp nhận thỏa ước lao động tập thể của doanh nghiệp trong khu công nghiệp không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ban Quản lý khu công nghiệp có được tiếp nhận thỏa ước lao động tập thể của doanh nghiệp trong khu công nghiệp?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 32/2014/TT-BLĐTBXH hướng dẫn ủy quyền thực hiện nhiệm vụ quản lý Nhà nước về lao động trong khu công nghiệp, khu chế xuất, khu kinh tế và khu công nghệ cao do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành, có quy định:

      ...
      1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền cho Ban Quản lý khu công nghiệp thực hiện công việc sau: Trong đó có:

      d) Tiếp nhận thỏa ước lao động tập thể của các doanh nghiệp trong khu công nghiệp.

      => Như vậy, theo quy định trên nếu doanh nghiệp nằm trong khu công nghiệp thì các doanh nghiệp đó sẽ được Ban Quản lý khu công nghiệp tiếp nhận thỏa ước lao động tập thể. Bởi Ban Quản lý khu công nghiệp được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền thực hiện thẩm quyền trên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn