Bản sao đã được sao y chứng thực thì khi công chứng có cần bản chính không?

Ngày hỏi:22/08/2020

Cho mình hỏi: Nếu phô tô bản sao đã công chứng nhưng phô tô mình muốn công chứng có cần Sổ hộ khẩu chính không ạ? Xin chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bản sao đã được sao y chứng thực thì khi công chứng có cần bản chính không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 18 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định giấy tờ, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính, cụ thể như sau:

      - Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.

      - Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

      Như vậy, pháp luật Việt Nam bắt buộc người đi chứng thực phải mang bản chính các giấy tờ cần chứng thực ra cơ quan có thẩm quyền thì mới được chứng thực, và không được phép sử dụng bản sao để sao y chứng thực bản sao nữa.

      Do đó nếu muốn chứng thực Sổ hộ khẩu thì bạn buộc phải mang theo bản chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao chứng thực
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn