Bằng đại học loại giỏi có được xét tuyển vào công chức không?

Ngày hỏi:06/01/2021

Cho hỏi: Theo quy định thì khi tốt nghiệp đại học loại giỏi có được xét tuyển để vào công chức nhà nước không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 138/2020/NĐ-CP, có quy định về xét tuyển công chức như sau:

      Việc tuyển dụng công chức thông qua hình thức xét tuyển do cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng công chức quyết định và được thực hiện riêng đối với từng nhóm đối tượng sau đây:

      - Người cam kết tình nguyện làm việc từ 05 năm trở lên ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

      - Người học theo chế độ cử tuyển theo quy định của Luật Giáo dục, sau khi tốt nghiệp về công tác tại địa phương nơi cử đi học;

      - Sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, nhà khoa học trẻ tài năng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì chỉ xét tuyển vào công chức nhà nước đối với 3 nhóm đối tượng trên. Trường hợp tốt nghiệp đại học loại giỏi để được trở thành công chức nhà nước thì vẫn phải qua thi tuyển bạn nhé.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn