Báo cáo của đoàn và học viên được cử đi bồi dưỡng ở nước ngoài bằng ngân sách nhà nước

Ngày hỏi:17/01/2018

Báo cáo của đoàn và học viên được cử đi bồi dưỡng ở nước ngoài bằng ngân sách nhà nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban Biên tập. Tôi tên Thúy Vy, hiện nay tôi đang sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi cần tìm hiểu một số quy định về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức. Ban Biên tập cho tôi hỏi: Báo cáo của đoàn và học viên được cử đi bồi dưỡng ở nước ngoài bằng ngân sách nhà nước được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban Biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.       

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 10 Thông tư 01/2018/TT-BNV (có hiệu lực từ 01/03/2018) về hướng dẫn Nghị định 101/2017/NĐ-CP về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành thì Báo cáo của đoàn và học viên được cử đi bồi dưỡng ở nước ngoài bằng ngân sách nhà nước được quy định như sau:

      1. Yêu cầu đối với báo cáo của đoàn:

      a) Thành phần đoàn;

      b) Khái quát tình hình nước đến học tập;

      c) Thời gian, nội dung, chương trình khóa bồi dưỡng;

      d) Công tác tổ chức của khóa bồi dưỡng, tình hình chấp hành luật pháp của nước đến học tập, các quy định về quản lý đoàn, nội quy của cơ sở đào tạo, bồi dưỡng;

      đ) Kết quả thực hiện và nhận xét, đánh giá về nội dung, chương trình, phương pháp, thời gian khóa bồi dưỡng;

      e) Những nội dung tiếp thu và kinh nghiệm rút ra từ khóa bồi dưỡng;

      g) Đề xuất những ý kiến và giải pháp nhằm nâng cao chất lượng các khóa bồi dưỡng ở nước ngoài.

      2. Yêu cầu đối với báo cáo của học viên:

      a) Họ tên, năm sinh;

      b) Chức danh, chức vụ, cơ quan công tác, số điện thoại liên lạc; địa chỉ thư điện tử.

      c) Kết quả thực hiện và nhận xét, đánh giá về nội dung, chương trình, phương pháp, thời gian và công tác tổ chức khóa bồi dưỡng;

      d) Những kiến thức, kinh nghiệm đã tiếp thu và đề xuất vận dụng vào công tác chuyên môn, quản lý điều hành của cơ quan, đơn vị đang công tác;

      đ) Đề xuất và kiến nghị về công tác bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức ở nước ngoài.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Báo cáo của đoàn và học viên được cử đi bồi dưỡng ở nước ngoài bằng ngân sách nhà nước. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 01/2018/TT-BNV.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn