Báo cáo đột xuất của các đơn vị thuộc, trực thuộc Bộ Nội vụ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:01/01/2017

Bạn đọc Nguyễn Thành Minh, địa chỉ mail thanhminh678****@gmail.com hỏi: Báo cáo đột xuất của các đơn vị thuộc, trực thuộc Bộ Nội vụ được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Hiện tôi mới vào làm việc tại một đơn vị hành chính, ngành Nội vụ nên rất quan tâm tới nội dung này. Đặc biệt là những quy định mới trong năm nay. Mong các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giùm tôi. Tôi xin trân trọng cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Báo cáo đột xuất của các đơn vị thuộc, trực thuộc Bộ Nội vụ được hướng dẫn tại Điều 9 Thông tư 06/2016/TT-BNV quy định chế độ thông tin, báo cáo công tác ngành Nội vụ do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành, theo đó:

      1. Các trường hợp báo cáo đột xuất

      a) Báo cáo đột xuất theo nội dung yêu cầu của Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng Bộ Nội vụ (có văn bản trong từng trường hợp cụ thể).

      b) Báo cáo trong trường hợp có vụ việc quan trọng, đột xuất, diễn biến phức tạp liên quan đến lĩnh vực Nội vụ.

      2. Nội dung báo cáo: Tóm tắt tình hình diễn biến của vụ việc và nguyên nhân phát sinh; những biện pháp đã áp dụng để xử lý và kết quả xử lý; những đề xuất, kiến nghị đối với các cấp có thẩm quyền.

      3. Báo cáo ngay khi có sự việc xảy ra hoặc có nguy cơ xảy ra. Gửi thông tin, báo cáo bằng phương tiện nhanh nhất, cập nhật thường xuyên diễn biến sự việc, hạn chế tình trạng báo cáo khi sự việc đã kết thúc.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Báo cáo đột xuất của các đơn vị thuộc, trực thuộc Bộ Nội vụ, được quy định tại Thông tư 06/2016/TT-BNV. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn