Bảo đảm chế độ xét xử sơ thẩm, phúc thẩm được quy định ra sao?

Ngày hỏi:16/10/2016

Bảo đảm chế độ xét xử sơ thẩm, phúc thẩm được quy định ra sao? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Được biết quy định pháp luật về tổ chức Tòa án mới nhất đã có hiệu lực. Tôi có vài thắc mắc muốn hỏi các anh chị, mong các anh chị tư vấn giúp. Anh chị cho tôi hỏi: Bảo đảm chế độ xét xử sơ thẩm, phúc thẩm được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự giải đáp từ phía các anh chị, tôi rất cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014 thì việc bảo đảm chế độ xét xử sơ thẩm, phúc thẩm được quy định như sau:

      1. Chế độ xét xử sơ thẩm, phúc thẩm được bảo đảm.

      Bản án, quyết định sơ thẩm của Tòa án có thể bị kháng cáo, kháng nghị theo quy định của luật tố tụng. Bản án, quyết định sơ thẩm không bị kháng cáo, kháng nghị trong thời hạn do luật định thì có hiệu lực pháp luật.

      Bản án, quyết định sơ thẩm bị kháng cáo, kháng nghị thì vụ án phải được xét xử phúc thẩm. Bản án, quyết định phúc thẩm của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

      2. Bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật mà phát hiện có vi phạm pháp luật hoặc có tình tiết mới theo quy định của luật tố tụng thì được xem xét lại theo trình tự giám đốc thẩm hoặc tái thẩm.

      Bảo đảm chế độ xét xử sơ thẩm, phúc thẩm được quy định tại Điều 6 Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn